Thuốc giảm đau

Thuốc co padein là thuốc gì? chữa trị bệnh gì? giá bao nhiêu tiền?

August 1, 2017

Nhiều người thắc mắc Thuốc co padein là thuốc gì? chữa trị bệnh gì? giá bao nhiêu tiền? Bài viết hôm nay https://hieuthuoc69.com sẽ giải đáp điều này.

Bài viết liên quan:

Thuốc co padein là thuốc gì? chữa trị bệnh gì? giá bao nhiêu tiền?

Dược lực:

Paracetamol là thuốc giảm đau hạ sốt không steroid.

Dược động học:

– Hấp thu: Paracetamol được hấp thu nhanh chóng và hầu như hoàn toàn qua đường tiêu hoá. Thức ăn có thể làm viên nén giải phóng kéo dài paracetamol chậm được hấp thu một phần và thức ăn giàu carbon hydrat làm giảm tỷ lệ hấp thu của paracetamol. Nồng độ đỉnh trong huyết tương đạt trong vòng 30 đến 60 phút sau khi uống với liều điều trị.
– Phân bố: Paracetamol được phân bố nhanh và đồng đều trong phần lớn các mô của cơ thể. Khoảng 25% paracetamol trong máu kết hợp với protein huyết tương.
– Chuyển hoá: Paracetamol chuyển hoá ở cytocrom P450 ở gan tạo N – acetyl benzoquinonimin là chất trung gian , chất này tiếp tục liên hợp với nhóm sulfydryl của glutathion để tạo ra chất không có hoạt tính.
– Thải trừ: Thuốc thải trừ qua nước tiểu chủ yếu dạng đã chuyển hoá, độ thanh thải là 19,3 l/h. Thời gian bán thải khoảng 2,5 giờ.
Khi dùng paracetamol liều cao (>10 g/ngày), sẽ tạo ra nhiều N – acetyl benzoquinonomin làm cạn kiệt glutathion gan, khi đó N – acetyl benzoquinonimin sẽ phản ứng với nhóm sulfydrid của protein gan gây tổn thương gan, hoại tử gan, có thể gây chết người nếu không cấp cứu kịp thời.

Tác dụng:

Paracetamol (acetaminophen hay N – acetyl – p – aminophenol) là chất chuyển hoá có hoạt tính của phenacetin, là thuốc giảm đau hạ sốt hữu hiệu có thể thay thế aspirin, tuy vậy, khác với aspirin, paracetamol không có hiệu quả điều trị viêm. Với liều ngang nhau tính theo gam, paracetamol có tác dụng giảm đau và hạ sốt tương tự như aspirin.
Paracetamol làm giảm thân nhiệt ở người bệnh sốt, nhưng hiếm khi làm giảm thân nhiệt ở người bình thường. Thuốc tác động lên vùng dưới đồi gây hạ nhiệt, toả nhiệt tăng do giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên.
Paracetamol với liều điều trị ít tác động đến hệ tim mạch và hô hấp, không làm thay đổi cân bằng acid – base, không gây kích ứng, xước hoặc chảy máu dạ dày như khi dùng salicylat, vì paracetamol không tác dụng trên cyclooxygenase toàn thân, chỉ tác động đến cyclooxygenase/prostaglandin của hệ thần kinh trung ương. Paracetamol không có tác dụng trên tiểu cầu hoặc thời gian chảy máu. Paracetamol không có tác dụng trên tiểu cầu hoặc thời gian chảy máu.

Thuốc co padein là thuốc gì? chữa trị bệnh gì? giá bao nhiêu tiền?

Thuốc co padein là thuốc gì? chữa trị bệnh gì?

Thuốc co padein là thuốc giảm đau có tác dụng:

– Hỗ trợ giảm đau các trường hợp đau đầu, đau răng, đau bụng, đau sau phẫu thuật…
– Chữa trị chứng sổ mũi, nghẹt mũi do cảm sốt gây ra

Thành phần của thuốc:

– Paracetamol
– Codeine phosphate
– Tá dược vừa đủ 1 viên

Liều dùng và cách sử dụng nên tham khảo ý kiến của bác sĩ, tránh việc tự ý dùng thuốc hoặc lạm dụng thuốc mà gây ra những hậu quả không lường trước.

Đề xuất của thuốc:

– Người lớn & trẻ > 14 tuổi: 1 – 2 viên/lần x 3 – 4 lần/ngày. Không quá 8 viên/24 giờ.
– Suy thận nặng: khoảng cách 2 lần uống >= 8 giờ.
– DÙng thuốc trước hoặc sau khi ăn

Những người không nên dùng thuốc:

– Mẫn cảm với thành phần của thuốc
– Trẻ dưới 14 tuổi,  suy hô hấp, hen suyễn
– Phụ nữ mang thai và cho con bú, người phì đại tuyến tiền liệt

– lái xe, vận hành máy, người già, suy gan thận (cẩn thận)

– Thiếu hụt G6PD, bệnh lý thiếu máu nhiều lần

Những tác dụng phụ không mong muốn:

– Buồn nôn, tiêu chảy, đau bụng
– Dị ứng, phát ban, ngủ gà
– Chóng mặt, nhức đầu, buồn ngủ

– RỐi loạn tiêu hóa, khô miệng, ợ hơi

Khi có những dấu hiệu của tác dụng phụ nên đến ngay bệnh viện để chữa trị kịp thời, tránh để lâu gây ra hậu quả nghiêm trọng.

Lưu ý khi sử dụng chung với thuốc khác:

– Chưa có nghiên cứu về các tương tác thuốc.
– Thông báo cho bác sĩ về tất cả các loại thuốc mà bạn đang sử dụng.

Quá liều, quên liều và cách xử trí:

– Chưa có trường hợp quá liều nào được ghi nhận.
– Nếu quên liều, bệnh nhân nên uống thuốc càng sớm càng tốt. Tuy nhiên nếu đã đến gần liều tiếp theo, nên bỏ qua liều đó và uống liều tiếp theo như bình thường. Tuyệt đối không tự ý uống bù thuốc của liều trước vào liều sau.
– Tham khảo ý kiến bác sĩ để được tư vấn phù hợp.

Bảo quản thuốc và xử lý thuốc đúng cách

– Mỗi loại thuốc đều có cách bảo quản khác nhau nhằm giữ hiệu quả thuốc tốt nhất. Bạn không nên dùng thuốc trong trường hợp: hộp bị méo mó, sản phẩm bị đổi màu…và hết hạn sử dụng.
– Hãy bảo quản thuốc tại nơi thoáng mát, tránh ánh sáng trực tiếp và nơi ẩm thấp, không nên bảo quản thuốc ở tủ lạnh hoặc nhà tắm…
– Nếu muốn tiêu hủy thuốc, không được vứt xuống cống rãnh, toilet, hãy tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc công ty xử lý rác thải địa phương để tiêu hủy thuốc an toàn không gây ô nhiễm môi trường!

Thuốc co padein giá bao nhiêu tiền?

– Thuốc co padein có giá 47.000 / hộp 10 vỉ x 10 viên.

Co- Padein là thuốc có thành phần hoạt chất là Paracetamol; Codein phosphat, do Công ty cổ phần dược phẩm 2/9 – Nadyphar sản xuất. Xuất xứ: Việt Nam
Thông tin chi tiết:
Tên thuốc: Co- Padein
Tên hoạt chất: paracetamol; Codein phosphat
Hàm lượng: Mỗi viên: Paracetamol 500mg; Codein phosphat 10mg
Dạng bào chế: Viên nén dài
Tiêu chuẩn: TCCS
Quy cách đóng gói: Hộp 2 vỉ, 10 vỉ x 10 viên; Hộp 1 chai 60 viên
Số đăng ký: VD-17867-12
Hạn dùng: 30 tháng
Nhà sản xuất: Công ty cổ phần dược phẩm 2/9 – Nadyphar
Nước sản xuất: Việt Nam
Địa chỉ SX: 930 C4, Đường C, Khu công nghiệp Cát Lái, Cụm 2, phường Thạnh Mỹ Lợi, Q.2, TP HCM.
Công ty đăng ký: Công ty cổ phần dược phẩm 2/9- Nadyphar
Địa chỉ đăng ký: 299/22 Lý Thường Kiệt, P.15, Q.11, TP. Hồ Chí Minh

Qua bài viết Thuốc co padein là thuốc gì chữa trị bệnh gì giá bao nhiêu tiền? của chúng tôi có giúp ích được gì cho các bạn không, cảm ơn đã theo dõi bài viết.

Từ khóa liên quan:

cach dung thuoc co padein 30mg
tim thuoc co padein 30
ten thuoc co padein 10mg
gia thuoc co padein 10
cong dung thuoc co padein 500mg
tac dung thuoc co padein 500/10mg

You Might Also Like

No Comments

Leave a Reply